Thuốc giảm đau hạ sốt Doliprane 1000mg giá bao nhiêu? liều lượng và cách uống?

    Đánh giá bài viết

    + Doliprane 1000mg có tác dụng gì?

    Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt. 

    Paracetamol được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt.v.v… Thuốc có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ). Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

     

    + Doliprane 1000mg giá bao nhiêu?

     Doliprane 1000mg giá bao nhiêu?

    – Thuốc doliprane 1000mg có giá 150.000 / hộp 8 viên.

    Xuất xứ: Pháp.

    + Cách uống Doliprane 1000mg : uống như thế nào? sau ăn hay trước ăn?

    Liều hạ sốt cho người lớn:

    Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
    Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

    Liều giảm đau cho người lớn:

    Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
    Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên  uống mỗi 4-6 giờ.

    Liều hạ sốt và giảm đau cho trẻ em:

    Giảm đau: Dạng uống hoặc đặt hậu môn:
    • <= 1 tháng: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần.
    • Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

    Sốt:

    • 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg/kg (Theo nghiên cứu, liều lượng này có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt so với liều duy trì 15 mg/kg và không có sự khác biệt về độ dung nạp lâm sàng.)
    • >= 12 tuổi: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg trong 6-8 giờ.
    Bạn sử dụng paracetamol đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

    Không sử dụng nhiều thuốc này hơn mức khuyến cáo. Quá liều paracetamol có thể gây nguy hiểm nghiêm trọng. Liều tối đa của paracetamol cho người lớn là 4g (4000mg) mỗi ngày. Nếu bạn uống nhiều hơn ba món đồ uống có cồn mỗi ngày, hãy nói với bác sĩ trước khi dùng paracetamol và không bao giờ dùng quá 2g (2000mg) mỗi ngày. 

    Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn định lượng trên nhãn thuốc. Không được dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi không có  chỉ định của bác sĩ.

    Bạn có thể đo liều thuốc paracetamol dạng lỏng với muỗng hoặc dụng cụ đo liều chuyên dụng. Nếu bạn không có dụng cụ đo liều, hãy hỏi dược sỹ. Bạn có thể phải lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng và làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc.

    Đối với thuốc paravetamol dạng viên nén nhai, bạn phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

    Đảm bảo tay bạn khô khi cầm viên thuốc paracetamol dạng tan rã. Đặt viên thuốc trên lưỡi và nó sẽ bắt đầu tan ngay. Bạn lưu ý không nuốt toàn bộ viên, để thuốc hòa tan trong miệng mà không nhai.

    Để sử dụng paracetamol dạng sủi bọt, bạn hãy hoà tan một gói thuốc trong ít nhất 118ml nước. Khuấy hỗn hợp này và uống hết ngay. Để đảm bảo bạn uống đủ liều, hãy thêm một ít nước vào ly thuốc bạn vừa uống xong, khuấy nhẹ nhàng và uống ngay.

    Không uống paracetamol dạng thuốc đặt hậu môn. Thuốc chỉ dùng cho trực tràng. Bạn nên rửa tay trước và sau khi đặt viên thuốc vào hậu môn.
    Hãy cố gắng làm rỗng ruột và bàng quang ngay trước khi sử dụng thuốc đặt hậu môn paracetamol. Tháo vỏ bọc bên ngoài thuốc trước khi đặt, tránh cầm viên thuốc đặt trên tay của bạn quá lâu nếu không thuốc sẽ tan ra trên tay.

    Để có kết quả tốt nhất, bạn nằm xuống và chèn đầu thuốc vào hậu môn. Giữ viên thuốc ngủ trong vài phút. Thuốc sẽ tan nhanh chóng sau khi chèn vào hậu môn và bạn sẽ cảm thấy ít hoặc không có cảm giác khó chịu khi giữ nó. Bạn nên tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

    Ngừng dùng thuốc paracetamol và đến gặp bác sĩ nếu:
    • Bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;
    • Bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);
    • Bạn bị nổi ban da, đau đầu liên tục, đỏ hoặc sưng;
    • Các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc/nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.
    Xét nghiệm glucose trong nước tiểu có thể cho kết quả sai trong khi bạn dùng paracetamol. Nói chuyện với bác sĩ nếu bạn bị tiểu đường và nhận thấy có sự thay đổi về lượng đường trong quá trình điều trị.

    + Doliprane 1000mg có tác dụng phụ gì?

    Không được sử dụng paracetamol với liều vượt mức khuyến cáo. Quá liều thuốc paracetamol có thể gây nguy hiểm nghiêm trọng. Liều tối đa của paracetamol cho người lớn là 4g (4000mg) mỗi ngày. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn đang sử dụng đồ uống có cồn mỗi n

    Không sử dụng paracetamol nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.
    Bạn hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ để xem liệu paracetamol có an toàn hay không nếu bạn đang gặp các vấn đề sau đây:
    • Bệnh gan;
    • Tiền sử nghiện rượu.
    Các chuyên gia vẫn không biết liệu thuốc paracetamol có gây hại cho thai nhi không. Trước khi sử dụng paracetamol, hãy nói với bác sĩ nếu bạn đang mang thai. Thuốc này có thể truyền vào sữa mẹ và gây hại cho trẻ đang bú sữa mẹ. Không sử dụng paracetamol khi không có chỉ định của bác sĩ nếu bạn cho con bú.

    gày thì liều tối đa khuyến cáo là 2g/ngày và hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc.

    Trước khi dùng thuốc paracetamol, hãy nói với bác sĩ nếu bạn bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu.

    Không sử dụng bất kỳ loại thuốc không kê toa nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau mà không có ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ. Hoạt chất paracetamol có trong nhiều loại thuốc biệt dược mà bạn không biết, do đó nếu sử dụng một số thuốc cùng nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá liều paracetamol. Vì vậy, bạn nên đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, Acetaminophen hay APAP không. Bạn tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này. Rượu có thể làm tăng nguy cơ bị tổn thương gan trong khi dùng thuốc paracetamol.

    + Các thành phần thuốc có trong Doliprane 1000mg

    Tên hoạt chất: ParacetamolThương hiệu: Panadol®, Efferalgan Codein®, Efferalgan Paracetamol®, Efferalgan®, Efferalgan Vitamin C®, Tatanol® và Hapacol®.

    Paracetamol có những dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

    • Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.
    • Gel, dạng uống: 500mg.
    • Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).
    • Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).

    Thông tin thêm về thuốc Doliprane 1000mg mà bạn cần biết

    Dược lực
    Tác dụng giảm đau và hạ sốt của paracetamol được biết là do cơ chế ức chế sinh tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương, ít nhất là một phần.
    Dược động học
    Paracetamol được chuyển hóa ở gan và bài tiết vào nước tiểu chủ yếu ở dạng liên kết với glucuronide và sulfate – dưới 5% paracetamol được bài tiết dưới dạng không chuyển hóa. Ở nồng độ điều trị, tỷ lệ gắn kết của paracetamol với protein huyết tương là rất thấp.
    Chỉ định
    Doliprane được dùng để điều trị đau và/hoặc sốt, bao gồm đau đầu, các triệu chứng giống cúm, nhức răng, đau mỏi ê ẩm, đau lúc hành kinh.
    Chống chỉ định
    Không nên dùng Doliprane:
    – Nếu bị dị ứng với paracetamol hoặc với các thành phần khác trong viên thuốc,
    – Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan,
    – Thiếu hụt men glucose-6-phosphate dehydrogenase.
    Chú ý đề phòng và thận trọng lúc dùng
    Không nên dùng Doliprane cùng với những thuốc khác có chứa paracetamol để tránh quá liều được khuyên dùng hàng ngày.
    Nếu đau kéo dài hơn 5 ngày hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày, hoặc nếu thuốc không có hiệu quả thỏa đáng hoặc xảy ra bất kỳ triệu chứng nào khác, khuyên bệnh nhân đừng tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.
    Thận trọng nếu bệnh nhân có bệnh gan hoặc bệnh thận nặng.
    Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
    Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
    Ảnh hưởng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc: không có ảnh hưởng đáng kể.
    Lúc có thai và lúc nuôi con bú
    Chưa xác định tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai. Trong điều kiện sử dụng bình thường, có thể sử dụng paracetamol trong suốt thời gian có thai khi thật cần.
    Nghiên cứu ở người mẹ dùng paracetamol nuôi con bằng sữa mẹ, không thấy có tác dụng phụ không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.
    Tương tác thuốc
    – Xét nghiệm acid uric trong máu.
    – Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.
    – Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành những chất độc hại với gan.
    Tác dụng ngoại ý
    Doliprane có thể có tác dụng gây khó chịu ở những mức độ khác nhau trên một số bệnh nhân.
    – Ít gặp rối loạn tiêu hóa: buồn nôn và nôn.
    – Trong một số hiếm trường hợp, có thể nổi mẩn hoặc đỏ da hoặc xảy ra phản ứng dị ứng biểu hiện bởi triệu chứng đột nhiên sưng phù mặt và cổ hoặc khó ở với tụt huyết áp. Phải lập tức ngưng dùng thuốc và báo cho bác sĩ biết, và đừng bao giờ dùng thuốc chứa paracetamol lần nũa.
    – Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan.
    – Hãn hữu có thể thấy những thay đổi kết quả xét nghiệm, cần kiểm tra công thức máu: số lượng thấp bất thường của một vài loại bạch cầu hoặc tế bào máu như tiểu cầu, có thể biểu hiện bằng chảy máu cam hoặc chảy máu nướu răng.
    Liều lượng và cách dùng
    Dạng bào chế này chỉ dùng cho người lớn và trẻ em cân nặng từ 27 kg trở lên (tức khoảng 8 tuổi).
    * Ở trẻ em:
    Liều dùng ở trẻ em tùy thuộc vào cân nặng của trẻ, tuổi chỉ để tham khảo.
    Nếu không biết rõ cân nặng của trẻ, bạn phải cân trẻ để có thể dùng liều thích hợp nhất.
    Paracetamol có nhiều dạng hàm lượng khác nhau, điều đó giúp có thể điều chỉnh điều trị cho phù hợp với cân nặng của trẻ.
    Liều paracetamol được khuyên dùng hàng ngày vào khoảng 60 mg/kg/ngày chia ra 4 đến 6 lần uống, tức là khoảng 15 mg/kg mỗi 6 giờ hoặc 10 mg/kg mỗi 4 giờ.
    Liều thường dùng là:
    Trẻ cân nặng từ 27 đến 40 kg (khoảng 8 đến 13 tuổi): liều dùng mỗi lần là 1 viên 500 mg, nếu cần có thể lặp lại cách nhau không dưới 6 giờ, không được quá 4 viên mỗi ngày.
    Trẻ cân nặng từ 41 đến 50 kg (khoảng 12 đến 15 tuổi): liều dùng mỗi lần là 1 viên 500 mg, nếu cần có thể lặp lại cách nhau không dưới 4 giờ, không được quá 6 viên mỗi ngày.
    * Người lớn và trẻ em cân nặng trên 50 kg (khoảng 15 tuổi trở lên): liều thường dùng là uống một lần từ 1 đến 2 viên 500 mg (tùy theo mức độ đau), nếu cần có thể lặp lại cách nhau không dưới 4 giờ.
    Thông thường, không cần dùng hơn 3 g paracetamol, tức là 6 viên, mỗi ngày. Tuy nhiên, trên bệnh nhân đau nhiều hơn, và theo ý kiến của bác sĩ, tổng liều có thể tăng lên đến 4 g/ngày, tức là 8 viên mỗi ngày.
    Tuy nhiên:
    * Liều paracetamol cao hơn 3 g/ngày cần có ý kiến của bác sĩ.
    * Không bao giờ được dùng hơn 4 g Paracetamol mỗi ngày (tính tất cả các thuốc có chứa paracetamol).
    Luôn luôn uống các liều thuốc cách nhau ít nhất là 4 giờ.
    Trên bệnh nhân có bệnh thận nặng (suy thận nặng), phải uống thuốc cách nhau 8 giờ, và tổng liều không được quá 6 viên (3 g) mỗi ngày.
    Số lần và thời gian dùng thuốc:
    Dùng thuốc theo một lịch trình đều đặn có thể tránh được sự dao động của triệu chứng đau và sốt.
    * Trẻ em phải được cho uống thuốc đều đặn, kể cả ban đêm, cách nhau ít nhất là 4 giờ, tốt nhất là 6 giờ.
    * Người lớn phải uống các liều thuốc cách nhau ít nhất là 4 giờ.
    Nếu có bệnh thận nặng (suy thận nặng), phải uống thuốc cách nhau ít nhất là 8 giờ.
    Quá liều
    Biểu hiện của quá liều: Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều duy nhất, hoặc do dùng lặp lại liều cao (ví dụ, 7,5-10 g mỗi ngày, trong 1-2 ngày), hoặc do dùng thuốc kéo dài. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin máu dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Kích động, mê sảng. Hạ thân nhiệt, suy hô hấp-tuần hoàn.
    Xử trí: Điều trị hỗ trợ tích cực, cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp uống paracetamol tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa quá 36 giờ kể từ khi dùng paracetamol. N-acetylcystein dùng liều đầu tiên 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau mỗi 4 giờ. Nếu không có N-acetylcystein, có thể dùng methionin. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.
    Bảo quản
    Ở nhiệt độ không quá 30oC.

    Bình luận
    0

    Bình luận